HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI
CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang ChủLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
. .
Cầu chúc cho anh chị em: - Vừa đủ HẠNH PHÚC để giữ tâm hồn được ngọt ngào. - Vừa đủ THỬ THÁCH để giữ bạn luôn kiên nhẫn. - Vừa đủ MUỘN PHIỀN để giữ bạn thật sự là Man. - Vừa đủ HY VỌNG để cho bạn được hạnh phúc. - Vừa đủ THẤT BẠI để bạn mãi khiêm nhường. - Vừa đủ THÀNH CÔNG để giữ bạn mãi nhiệt tâm. - Vừa đủ BẠN BÈ để bạn được an ủi. - Vừa đủ VẬT CHẤT để đáp ứng các nhu cầu vật chất của bạn. - Vừa đủ NHIỆT TÌNH để bạn cho đời thêm hân hoan. - Vừa đủ NIỀM TIN để xua tan những thất vọng.

Share

Tình Trời - Tình Đời

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
ainguyen
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
ainguyen

Nam Ngày tham gia : 28/10/2010
Money ($) : 5017
Địa chỉ : Hue
Tính cách - Tâm trạng : Vui, Khoe
Công việc - Sở thích : Sinh vien
Quan niệm sống : Song la khong cho doi

Tình Trời - Tình Đời Empty
Bài gửiTiêu đề: Tình Trời - Tình Đời   Tình Trời - Tình Đời I_icon_minitimeTue Feb 15, 2011 12:18 pm

Tình Trời – Tình Đời
“Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau”
Mưa Hồng – Trịnh Công Sơn
Sống trong kiếp nhân sinh, chắc hẳn ai trong chúng ta cũng đã từng có được diễm phúc nếm trải hương vị của tình yêu. Có thể, đó là những hương vị ngọt ngào mà qua đó ta nhìn thấy được thế giới này hoàn toàn là một màu hồng nhưng bên cạnh đó, cũng không ít người đã vui lòng ngậm ngùi ra đi bởi vị đắng của nó. Giới hạn trong bài viết này, mình cũng muốn được chia sẽ với tất cả những ai đang và sẽ bước chân vào “Tình Đời” (tình yêu đôi lứa) như một lời nhắn gửi.
Tình yêu - một mảng đề tài rộng lớn, đã làm tốn biết bao giấy mực của các nhà thơ, nhạc sĩ. Những tưởng như đơn giản nhưng khi bước vào ai trong chúng ta cũng mang trong mình những diễn biến tâm lý thật khó tả: Buồn-vui, hạnh phúc-khổ đau…và còn nhiều hơn thế nữa.
Trước tiên, mình xin được thẳng thắn nói với các bạn Tình yêu chỉ thực sự hội đủ khi thỏa mản 3 điều kiện. Nói theo lối nói của Logic học thì điều kiện cần và đủ để có được “Tình Yêu” hiểu theo đúng nghĩa của hai từ này là: Thích (Like), Cần (Need) và Yêu (Love), hẳn nhiên là phải đến từ hai phía. Nói đến đây, có một số bạn chắc hẳn sẽ hỏi mình nếu như điều đó chỉ xảy đến từ một phía thì phải làm sao? Bạn ạ! Thượng đế thật khôn ngoan khi Ngài trao ban cho chúng ta quyền tự do và đây chính là lúc để bạn phát huy hết khả năng tự do của mình để chinh phục người mình yêu, bởi Cha Ông ta cũng đã từng nói “lửa gần rơm lâu ngày cũng bén” mà. Mình cũng đã từng bước chân vào Tình yêu và cũng đã không ít lần có được những cảm xúc như thế đồng thời bạn bè mình cũng thường chia sẽ, tâm sự với mình như vậy.
Nói đến đây, chúng ta phải nhìn lại định nghĩa Tình yêu. Theo nhà thơ Xuân Diệu thì “Yêu là chết trong lòng một ít”, còn theo từ điển tiếng việt Yêu là “Hệ quả của sự kết hợp giữa bản năng và trí tuệ con người”, còn theo một số người thì “Yêu là mong muốn người mình yêu được hạnh phúc”…và còn nhiều định nghĩa khác nữa. Nhưng đứng trước một thế giới đầy xáo động này, Tình yêu đã được nhiều bạn trẻ chuyển hóa thành vật trao đổi, thành một mối lợi cho riêng mình nhằm làm thỏa mãn những dục vọng thấp hèn.
Bạn thân mến! Yêu và được yêu là những nhu cầu cần thiết của con người. Ở đó chúng ta có sự yêu thương, chia sẽ và cũng ở nơi đó nhân vị của mỗi chúng ta được trân trọng và nâng niu. Nhưng khi đã bước và Tình yêu mình mong sao bạn hãy sống hết mình cho tình yêu, mình không mong tình yêu của bạn luôn là màu hồng nhưng đôi khi cũng phải giận hờn vu vơ để giá trị của tình yêu được thăng hoa. Bạn biết đó, trong một món thức ăn ngoài cách chế bến thì gia vị lại là thứ không kém phần quan trọng để có được một món ăn ngon và Tình yêu cũng vậy, có những lúc bạn và người ấy mặn nồng yêu thương nhưng cũng có lúc phải hờn dỗi để rồi đằng sau đó các bạn sẽ hiểu nhau, dễ thông cảm cho nhau và yêu nhau nhiều hơn phải không bạn. Bạn thử nghĩ xem, thế giới này sẽ như thế nào nếu không có Tình yêu, thực sự mình không dám nghĩ tới điều đó. Bởi “trong Tình yêu thì không có đau khổ, mà nếu như có đau khổ thì đau khổ đó cũng rất đáng yêu”.
Nói tới đây, mình chợt nghĩ đến một “tình yêu cao cả” đã khiến cho toàn thế giới phải nể phục. Bạn biết không, chính Đức Giêsu đã yêu thương chúng ta đến nỗi phải chịu chết tất tưởi trên thánh giá. Chỉ có Tình yêu mới làm được như thế. Bởi vì yêu thương ta Ngài mới gánh lấy tội lỗi của ta. Đã hơn một lần trong đời mình thất hứa với Ngài, nhưng vì yêu thương Ngài vẫn không hề chấp tội, Ngài luôn tha thứ và mong mỏi mình quay trở về với Ngài. Chính Tình yêu của Đức Giêsu với Hội Thánh là mẫu gương cho nhưng ai đang và sẽ bước vào Tình đời cần chiêm ngắm và học hỏi, bởi ở nơi đó không có chỗ cho sự tính toán, lợi dụng; không có chỗ cho sự xảo trá…mà điểm xuất phát vẫn là Tình yêu thương chân thành, sẵn sàng tha thứ bỏ qua cho người mình yêu.
Bạn Thân mến! chúng ta đang được sống trong một thế giới với nhiều tiện nghi, bước chân vào Tình yêu tức là bạn đang tìm về với căn tính của Giáo Hội Công giáo là “Yêu Thương”. Thầm mong sao, bạn sẽ có những phút giây thật thoải mái bên người mình yêu, để cùng nhau chia sẽ và động viên nhau sống tốt hơn. Mến chúc bạn tìm thấy cho mình một Tình yêu đẹp nơi mẫu gương của Đức Giêsu.
Trên đây là những tâm sự, chia sẽ rất đỗi chân thành của riêng mình. Mến chúc các bạn tìm thấy ở nơi đó một chút gì đồng điệu để tìm ra cho mình những kinh nghiệm trong Tình yêu.
(Nghe bài hát Mưa Hồng http://beta.mp3.zing.vn/nhac/nghe-bai-hat/Mua-Hong-Thanh-Lam/ZWZA70DW.html)

Nguyễn Ái
sun flower
Oº°‘¨ Năm 2 ¨‘°ºO
Oº°‘¨ Năm 2 ¨‘°ºO
sun flower

Nữ Ngày tham gia : 31/07/2010
Money ($) : 5090
Địa chỉ : ĐH Vinh
Tính cách - Tâm trạng : vui vẻ,lạc quan,nói nhiều....hihi
Công việc - Sở thích : nghe nhạc,đọc sách,đi du lịch,tham gia các sinh hoạt của sinh viên công giáo...
Quan niệm sống : Cho đi là còn mãi!
Hãy nghĩ đến những may mắn mà bạn có được chứ không phải là những rắc rối!
WHERE THERE IS A WILL,THERE IS A WAY!PAXA!

Tình Trời - Tình Đời Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Tình Trời - Tình Đời   Tình Trời - Tình Đời I_icon_minitimeFri Mar 11, 2011 1:16 pm

Đọc những dòng tâm sự của anh Ái, em lại nhớ đến một người và nghĩ đến tình yêu của mình...Đúng là không có một định nghĩa nào đầy đủ cho tình yêu cả, mỗi người sẽ có một quan điểm riêng, nhưng nếu ai đã từng yêu chân thành thì sẽ thấy mình thật may mắn khi đã yêu và được yêu. Smile
Tình yêu làm cho con người ta thấy cuộc sống này ý nghĩa hơn rất nhiều,cảm nhận được đầy đủ mọi cung bậc cảm xúc...
Khi yêu ai cũng mong được mãi bên cạnh người mình yêu, nhưng không phải mình muốn là được, rồi cũng sẽ có những khó khăn thử thách làm cho tình yêu lúc mặn nồng,lúc nhạt phai...thế nhưng em vẫn luôn tin rằng nếu thật sự là của nhau thì sẽ được ở bên nhau.
Yêu là mong người mình yêu được hạnh phúc!cầu chúc người em yêu luôn khỏe mạnh và bình an trong Chúa!Cảm ơn ANH đã mang tình yêu đến cho em,dù đó là nụ cười hay những giọt nước mắt thì em vẫn thấy rất hạnh phúc,thấy mình thật may mắn vì đã yêu và được yêu, vì ANH luôn ở trong trái tim em.UMFL I love you

Tình Trời - Tình Đời

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» Đại lễ Đức Mẹ Hồn Xác Lên Trời - Quan Thầy GP Vinh
» tình yêu cho mọi lứa tuổi
» 10 đức tính tốt của con gái !!!!!
» 2 câu chuyện tình yêu cảm động
» Tình yêu_tình bạn_tình đời