HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI
CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang ChủLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
. .
Cầu chúc cho anh chị em: - Vừa đủ HẠNH PHÚC để giữ tâm hồn được ngọt ngào. - Vừa đủ THỬ THÁCH để giữ bạn luôn kiên nhẫn. - Vừa đủ MUỘN PHIỀN để giữ bạn thật sự là Man. - Vừa đủ HY VỌNG để cho bạn được hạnh phúc. - Vừa đủ THẤT BẠI để bạn mãi khiêm nhường. - Vừa đủ THÀNH CÔNG để giữ bạn mãi nhiệt tâm. - Vừa đủ BẠN BÈ để bạn được an ủi. - Vừa đủ VẬT CHẤT để đáp ứng các nhu cầu vật chất của bạn. - Vừa đủ NHIỆT TÌNH để bạn cho đời thêm hân hoan. - Vừa đủ NIỀM TIN để xua tan những thất vọng.

Share

dung bao jo thoi co gang

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
caocuong47
Oº°‘¨ Cấp 3 ¨‘°ºO
Oº°‘¨ Cấp 3 ¨‘°ºO
caocuong47

Nam Ngày tham gia : 20/10/2010
Money ($) : 4980
Địa chỉ : kegai
Quan niệm sống : song het minh choi het suc 0943624444

dung bao jo thoi co gang Empty
Bài gửiTiêu đề: dung bao jo thoi co gang   dung bao jo thoi co gang I_icon_minitimeSat Jan 29, 2011 11:50 pm

Không được học rất tủi thân

Mình sinh ra trong một gia đình nghèo, bố mẹ lại bị tàn tật, phải nhận trợ cấp của xã hội nên việc cho mình theo học ở các trường dân lập là nằm ngoài khả năng của gia đình.

Mình rất buồn nhưng nghĩ hoàn cảnh của mình vậy thì cũng đành thôi. Nhưng dù đi làm ở đâu, thì ước mơ được học của mình vẫn thôi thúc nhắc nhở mình không được từ bỏ ước mơ trở thành một sinh viên về ngành văn hoá.

Còn nhớ ngày đó sau khi tốt nghiệp THPT, bố mẹ đã cho mình đi thi ĐH với bao kì vọng mình sẽ được vào học ở một trường công lập và được học hành bằng bạn bằng bè. Khi biết mình thi trượt mình đã oà khóc. Mình nghĩ vậy là tan hết bao giấc mơ, mình đã làm bố mẹ thất vọng.

Đi làm rồi mình mới nhận ra rằng mình không lúc nào nguôi ngoai giấc mơ đi học. Và niềm tin một ngày nào đó sẽ được ngồi vào ghế sinh viên vẫn làm mình đau đáu. Nghiệp học hành của các bạn cùng trang lứa sao mà dễ dàng và bằng phẳng, còn với mình sao nó quá đỗi xa vời.

Mình đi làm ở công ty giấy, rồi đi làm tiếp thị, tiếp xúc với những người có học mình thấy tủi thân vô cùng. Phải chăng mình không thể nào bằng được họ. Và sự học với mình chỉ là một giấc mơ mà mình không sao với nổi thôi sao?

Vừa đi học vừa đi làm

Nhưng đó chỉ là chuyện cách đây không lâu. Nếu như bây giờ có ai đó hỏi mình bạn học gì mình sẽ tự tin nói rằng mình đang học kế toán. Mình đã tìm thấy hướng đi cho mình qua bao nhiêu ngày trăn trở. Mình nghĩ là không có gì là không thể, cố gắng bằng năng lực của bản thân sẽ càng làm mình có thêm nghị lực sống hơn.

Mình đã đem những suy nghĩ của mình chia sẻ với bố mẹ và xin bố mẹ lời khuyên. Bố mẹ lại ủng hộ quyết định của mình, vì vậy mình sẽ cố gắng hết sức mình để không làm bố mẹ thất vọng một lần nữa.

Bố mình nói: “Bố mẹ chẳng có tiền bạc để cho con, chỉ có thể nuôi con ăn thôi, còn tiền học con phải tự lo lấy. Bố mẹ không bao giờ phản đối việc con theo học. Bố tuy không được ăn học nhiều nhưng bố biết tầm quan trọng của học vấn trong xã hội hiện nay”.

Mình nghĩ được bố mẹ cổ vũ, động viên như vậy là quá đủ rồi, mình còn gì mong mỏi hơn nữa. Thế là mình háo hức đi làm hồ sơ nộp học. Qua bạn bè, mình biết tại địa phương của mình có lớp học tại chức buổi tối. Mình đã suy nghĩ kỹ trước khi nộp hồ sơ xin học vào trường này, vì mình vừa có thể tận dụng thời gian đi làm để trang trải học phí lại vừa có thể theo học.

Linh hoạt chọn lựa hướng đi

Dẫu không được theo học ngành nghề mình yêu thích nhưng được đi học đối với mình đã là quá hạnh phúc rồi. Mình nghĩ dù học ngành gì đi chăng nữa, chỉ cần mình có quyết tâm thì nhất định sẽ thành công. Trong cuộc sống này đôi khi không nên cầu toàn và quy tắc quá, phải biết linh hoạt chọn lựa hướng đi cho mình.

Chắc có bạn sẽ thắc mắc tại sao mình lại theo học ngành kế toán mà không theo học ngành văn hoá như giấc mơ. Mình sẽ trả lời rằng nếu không thể đi nhanh đến đích thì mình sẽ đi từ từ. Nếu có cơ hội mình sẽ tiếp tục học ngành mình yêu thích và mình nghĩ chẳng có gì là quá muộn. Thà có một cơ hội được học còn hơn là chẳng có cơ hội nào.

Ngoài những lúc không phải đi làm và đi học, mình cũng tranh thủ học thêm vi tính vì bây giờ nó là công cụ chính để làm việc ở bất cứ nơi đâu. Và nó cũng cần thiết cho ngành học của mình. Hè này được nghỉ hè mình sẽ cố gắng học xong chương trình vi tính và sẽ học thêm ngoại ngữ, mình nghĩ ngoại ngữ cũng rất quan trọng.

Đừng bao giờ thôi cố gắng

Các bạn thấy đấy chẳng có gì là khó nếu như ta quyết tâm đạt được mục đích của mình. Mình biết mình vẫn còn phải học nhiều và nhiều hơn nữa mới vươn tới ước mơ. Nhưng dẫu sao đó cũng là một sự cố gắng rất lớn của bản thân mình rồi. Nếu ở vào hoàn cảnh của mình các bạn sẽ hiểu, vì sao mơ ước được học của mình lại cháy bỏng như vậy! Mình sẽ cố gắng học để thoát khỏi cảnh nghèo, có cơ hội giúp đỡ gia đình, và có cơ hội phát triển bản thân hơn.

Qua diễn đàn này mình muốn chia sẻ với những bạn có hoàn cảnh gần giống mình. Và những bạn đang đứng trước nhiều sự lựa chọn. Hy vọng kinh nghiệm của chính bản thân mình sẽ giúp các bạn bớt khó khăn trong việc lựa chọn hướng đi trong tương lai. Các bạn đừng bao giờ từ bỏ niềm tin.

Hãy đừng bao giờ thôi cố gắng thì nhất định các bạn sẽ thực hiên được mơ ước của mình. Dẫu biết con đường phía trước lắm chông gai, nhưng hãy nhìn về ngày mai tươi sáng. Mình tặng các bạn câu danh ngôn mà mình tâm đắc nhất: “Cần phải học nhiều để thấy rằng mình biết còn ít".

dung bao jo thoi co gang

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» Cho con xin ba mẹ chút thời gian
» Chuyện Rùa và Thỏ thời hiện đại
» Để trở nên dũng cảm!
» Tâm sự của một cô nàng thực dụng
» Hãy trân trọng và sống có ý nghĩa với thời gian !!!