HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI
CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang ChủLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
. .
Cầu chúc cho anh chị em: - Vừa đủ HẠNH PHÚC để giữ tâm hồn được ngọt ngào. - Vừa đủ THỬ THÁCH để giữ bạn luôn kiên nhẫn. - Vừa đủ MUỘN PHIỀN để giữ bạn thật sự là Man. - Vừa đủ HY VỌNG để cho bạn được hạnh phúc. - Vừa đủ THẤT BẠI để bạn mãi khiêm nhường. - Vừa đủ THÀNH CÔNG để giữ bạn mãi nhiệt tâm. - Vừa đủ BẠN BÈ để bạn được an ủi. - Vừa đủ VẬT CHẤT để đáp ứng các nhu cầu vật chất của bạn. - Vừa đủ NHIỆT TÌNH để bạn cho đời thêm hân hoan. - Vừa đủ NIỀM TIN để xua tan những thất vọng.

Share

Có một lần

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
ainguyen
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
ainguyen

Nam Ngày tham gia : 28/10/2010
Money ($) : 5017
Địa chỉ : Hue
Tính cách - Tâm trạng : Vui, Khoe
Công việc - Sở thích : Sinh vien
Quan niệm sống : Song la khong cho doi

Có một lần Empty
Bài gửiTiêu đề: Có một lần   Có một lần I_icon_minitimeTue Nov 23, 2010 11:37 pm

Có một lần

Tôi đã rất giận mình khi làm điều đó…
Không còn bé bỏng gì để gọi là nông nổi.
Không phải hời hợt để nhận mình là vô tâm.
Không! Không có lí do nào để có thể giải thích hay ngụy biện cho một phút không làm chủ được mình.
Khi tấm màng - ranh giới mỏng manh giữa cái tốt và cái xấu bị khuất lấp, nhỏ đi sai đường…Tôi đã tự trách mình ghê lắm!
Đó là một lần đi tham quan. Dù đã chuẩn bị rất nhiều quà – sự quan tâm cho những người thân yêu, nhưng khi chiếc xe đổ xịt trước nhà hàng để ăn trưa, nhỏ vẫn để mắt vào những món hàng địa phương bày bán trước cửa ra vào.
Khách đông, cứ gọi là lia lịa trong việc bán và mua quà.
Đứng đợi mua quà, dường như không có thì giờ để cô chủ trả lời đến món hàng trên tay mình. Rút khỏi đám đông…ma xui quỷ khiến thế nào Tôi bỏ tọt gói bánh vào cái bì to đã mua lỉnh kỉnh đặc sản mà không có ý định gởi tiền.
15 000 – nhỏ biết được qua cái giá in trên bao, và thấy nó ì nặng…
Tai Tôi ù đi vì những ý nghĩ hổ thẹn nhảy xổ ra từ lương tâm nhỏ…đến vô cảm và thấy…sợ mình!
Xe chạy. Mà hồn Tôi như ở đâu đâu. Sự giả dối và hai từ nặng nề: ăn cắp; có khác gì nhau đâu! Tôi thấy ngực mình nhói!
…Vậy mà nó đã đột nhập vào từ điển sống của mình - một cậu bé con soi mình trong nhật kí và luôn ý thức việc nuôi dưỡng tâm hồn…
“Mình sai rồi!” 3 từ đó cứ riết lấy nhỏ, ám ảnh…
Không còn cơ hội để Tôi nhận lỗi với cô bán hàng không quen biết đó nữa rồi, một nỗi xấu hổ xâm chiếm, tràn ngập, có thể vậy sao?!
Tha thứ!
Đó là một động từ nên dành cả cho mình, đôi lúc…
Đơn giản Tôi hiểu: không phải giá trị cuộc sống nằm ở việc căm ghét bản thân từ một sai lầm hay tẩy chay chính mình bằng sự dằn vặt, xỉ vả - dù điều đó đáng như thế lắm!
Có một cách khác, nhẹ nhàng hơn.
Đó là một sớm mai nắng lên trong vắt, nhỏ tự nói với lòng mình chẳng bao giờ thế nữa. Lần đầu cũng là lần cuối, và DUY NHẤT.
Đường đời thênh thang, nhưng nhỏ biết mình không lệch bước nữa, từ “độ ấy".

Huế. 10/2009
Nguyễn Ái

Có một lần

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang