HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI
CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang ChủLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
. .
Cầu chúc cho anh chị em: - Vừa đủ HẠNH PHÚC để giữ tâm hồn được ngọt ngào. - Vừa đủ THỬ THÁCH để giữ bạn luôn kiên nhẫn. - Vừa đủ MUỘN PHIỀN để giữ bạn thật sự là Man. - Vừa đủ HY VỌNG để cho bạn được hạnh phúc. - Vừa đủ THẤT BẠI để bạn mãi khiêm nhường. - Vừa đủ THÀNH CÔNG để giữ bạn mãi nhiệt tâm. - Vừa đủ BẠN BÈ để bạn được an ủi. - Vừa đủ VẬT CHẤT để đáp ứng các nhu cầu vật chất của bạn. - Vừa đủ NHIỆT TÌNH để bạn cho đời thêm hân hoan. - Vừa đủ NIỀM TIN để xua tan những thất vọng.

Share

Lời tri ân...

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
ainguyen
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
ainguyen

Nam Ngày tham gia : 28/10/2010
Money ($) : 5017
Địa chỉ : Hue
Tính cách - Tâm trạng : Vui, Khoe
Công việc - Sở thích : Sinh vien
Quan niệm sống : Song la khong cho doi

Lời tri ân... Empty
Bài gửiTiêu đề: Lời tri ân...   Lời tri ân... I_icon_minitimeFri Nov 19, 2010 9:06 pm

Lời tri ân…
Trong kho tàng ca dao Việt Nam, có biết bao câu ca dao ngợi ca về Thầy cô giáo. Thiết nghĩ, nhân ngày nhà giáo 20/11 tôi cũng muốn góp thêm đôi dòng để tỏ lòng tri ân tới “những chuyến đò ngang” đã hơn một lần lao lực với lớp lớp học trò chỉ đễ mong cho những chuyến đò sớm cập bến.
Từ thửa thiếu thời, tôi vẫn hay được nghe Mẹ ru:
“Qua sông phải bắc cầu Kiều
Muốn con hay chữ thì yêu lấy Thầy”
Lời ru như chứa đựng bao nỗi niềm của người Mẹ đối với con, mong sao con sớm thành người và thành tài thông qua sự dìu dắt, chỉ bảo tận tình của những nhà giáo.
Cổ nhân có câu: “nhất tự vi sư, bán tự vi sư”. Thử hỏi ai trong chúng ta không một lần tới lớp? ai trong chúng ta đã không nhận được sự dìu dắt của Thầy cô khi ngồi trên ghế nhà trường?...Vậy chúng ta nên hiểu câu nói trên như thế nào cho đúng, theo cách hiểu của riêng tôi thì đó là câu nói về Đạo làm trò của người học. Trong suốt quá trình học tập, chúng ta thu nhận được ở nơi Thầy cô không chỉ về kiến thức văn hóa mà xen lẫn vào đó là cả cách ứng xử trong cuộc sống, đặc biệt là lòng thương yêu quan tâm, sự chỉ bảo tận tình. Tất cả đã góp phần hun đúc nên một con người mới mà hiện tại chúng ta có được.
Đối với tôi, trong suốt quãng đường tìm kiếm, góp nhặt kiến thức. Tôi đã nhận được không ít những tấm chân tình của quý Thầy cô đã “một thời lo toan” mong tôi sớm thành người với đúng nghĩa của từ này. Những tháng ngày ngồi trên giảng đường Đại Học cũng vậy, được tiếp xúc với những người Thầy, người bạn thật đáng quý mà từ trong tâm khảm tôi cho đó là những “người bạn lớn” của mình. Nhân dịp 20/11 cho phép tôi được tỏ lòng tri ân tới Thầy giáo TS. Trần Đức Anh Sơn và Nghệ nhân dân gian, Nhà nghiên cứu, Nhà giáo Hoàng Thị Như Huy. Từ những giờ lên lớp, từ những lá thư qua mạng tôi đã học được nơi họ thật nhiều điều về kiến thức văn hóa cũng như lòng nhiệt tâm, yêu nghề và cả cách mình phải sống sao cho đúng là mình. Ở nơi họ, tôi học được thật nhiều và cũng cảm thấy mình đã thực sự trưởng thành. Hôm nay, khi mà bao lớp học trò tập trung lại quây quần bên những người Thầy để cùng chung chia niềm vui thì đó cũng là lúc tôi tự đặt ra cho mình câu hỏi. Phải chăng mình đã thực sự làm tròn bổn phận đạo làm trò chưa? Mình đã thực sự sống tốt như lòng Thầy mong muốn chưa? Tận đáy lòng mình tôi muốn thốt lên lời xin lỗi, xin lỗi vì mình chưa làm tròn đạo làm trò, chưa thực sự phát triển hết khả năng của mình như thầy mong muốn…Một bó hoa tươi chưa thể nói hết tấm chân tình của chúng em tới Thầy cô, chỉ mong sao chúng em sớm thành tài để giúp ích cho xã hội và cũng để chúng em thấy được nụ cười rạng rỡ của bao chuyến đò ngang đã một thời lặn lội vì đàn trẻ thơ dại này.
Mến chúc cho Quý Thầy cô có được niềm vui thật trọn vẹn trong ngày này.

Nguyễn Ái

Lời tri ân...

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang