HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI
CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang ChủLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
. .
Cầu chúc cho anh chị em: - Vừa đủ HẠNH PHÚC để giữ tâm hồn được ngọt ngào. - Vừa đủ THỬ THÁCH để giữ bạn luôn kiên nhẫn. - Vừa đủ MUỘN PHIỀN để giữ bạn thật sự là Man. - Vừa đủ HY VỌNG để cho bạn được hạnh phúc. - Vừa đủ THẤT BẠI để bạn mãi khiêm nhường. - Vừa đủ THÀNH CÔNG để giữ bạn mãi nhiệt tâm. - Vừa đủ BẠN BÈ để bạn được an ủi. - Vừa đủ VẬT CHẤT để đáp ứng các nhu cầu vật chất của bạn. - Vừa đủ NHIỆT TÌNH để bạn cho đời thêm hân hoan. - Vừa đủ NIỀM TIN để xua tan những thất vọng.

Share

Phút nhìn lại…

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
ainguyen
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
ainguyen

Nam Ngày tham gia : 28/10/2010
Money ($) : 5017
Địa chỉ : Hue
Tính cách - Tâm trạng : Vui, Khoe
Công việc - Sở thích : Sinh vien
Quan niệm sống : Song la khong cho doi

Phút nhìn lại… Empty
Bài gửiTiêu đề: Phút nhìn lại…   Phút nhìn lại… I_icon_minitimeWed Nov 10, 2010 10:11 pm

Phút nhìn lại…

“Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ!..”
Trịnh Công Sơn – Mưa Hồng

Có một lần, bất chợt tôi được nghe bài hát Mưa Hồng của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn. Lời bài hát không có gì là mới mẻ nhưng điều để lại trong tôi nhiều ấn tượng và khiến mình phải suy nghĩ là câu hát “ cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ...”. Tôi đã được nghe các bậc cha anh đi trước nói nhiều đến Trịnh công Sơn và lời nhạc của Ông, nhưng thực sự, đây là lần đầu tiên chính tai tôi nghe và thấy được tính triết lý trong Lời nhạc của vị Nghệ sĩ tài hoa này.
Câu hát như đưa tôi trở về với chính mình. Trở về với tâm hồn mình sau bao tháng ngày rong ruổi đi tìm ý nghĩa cuộc sống.
Chúng ta chỉ có một cuộc đời, với những ai đang ở tuổi trung niên hay các vị cao niên, đã và đang thấy thời gian trôi rất nhanh. Với những bạn trẻ, ngày tháng còn trải rộng mênh mông trước mắt. Tuy thế, dù ngày sống còn vắn hay dài; dù hụp lặn giữa những cảnh sống nào đi nữa, tôi vẫn tin là từ sâu thẳm cõi lòng, ai cũng muốn đời mình có phẩm chất. Ước mong và mục tiêu phấn đấu của mỗi người khác nhau. Cách sống và phương tiện của mỗi người khác nhau. Nhưng một tâm hồn bình an và thanh thản là điều ai ai cũng thao thức và khao khát. Việc kiếm tìm chúng vừa dễ lại vừa khó, một chút suy tư và phấn đấu của bản thân, của những người mà trong hành trình cuộc sống tôi được gặp, đã trao đổi; nhất là những gì tôi được học hỏi từ các vị thầy, từ sách vở, từ những người có địa vị học thức hay chỉ là những người vô danh tiểu tốt…Tất cả họ đã cho tôi một lối sống, cách sống khác mà tôi đã thu nhận đượ từ họ.
Cuộc sống của chúng ta với những bộn bề của lo toan tính toán chuyện áo cơm. Và như thế, chúng ta dường như quên mất đi ý nghĩa của cuộc sống mình đang có. Thượng đế đã thực sự thông thái, khi cho chúng ta cả một ngày làm việc vất vả nhưng bù lại chúng ta lại có được khoảng thời gian nghỉ ngơi vào ban đêm với những phút giây thật yên tĩnh. Trong âm nhạc cũng vậy, nếu như dấu thăng làm cho bài hát trở nên mạnh mẽ và hùng tráng thì cũng có lúc phải cần đến những dấu dáng(dấu lặng) để làm cho bài hát thêm nhẹ nhàng và sâu lắng. Ngày hôm nay, khi cuộc sống đã có phần đầy đủ thì người ta lại chạy đua đi tập YOGA, phải chăng đây là cách làm cho con người ta thấy thoải mái, để xóa đi những mệt nhọc trong những tháng ngày làm việc vất vả và cũng để trở về với chính mình.
Trong tâm lý học, nhiều nhà tâm lý đã nhận định: "Một cuộc sống lành mạnh, trưởng thành, an tịnh là điều tất cả chúng ta đều muốn vươn tới, sự lành mạnh này được xác định bởi nhiều yếu tố. Khả năng biết tìm về với chính mình qua con đường tĩnh lặng là một trong những yếu tố then chốt không thể thiếu".Và qua đó, ta thấy được giá trị của Tĩnh lặng.
Tĩnh lặng là để suy tư, để biết hành động một cách thích hợp.
Tĩnh lặng giúp chúng ta suy nghĩ, để rồi sáng suốt cân nhắc từng lời.
Tĩnh lặng còn giúp cho chúng ta có cái nhìn đúng đắn hơn, nhận biết thực chất và giới hạn của mình, chấp nhận mở lòng đón nghe và học hỏi từ người khác.
Trong tĩnh lặng, chúng ta có thể biết mình để rồi thanh luyện cho tinh ròng và lành mạnh hơn.
Tĩnh lặng đưa con người vào nội tâm, nơi đó chúng ta sẽ học được nhiều điều và trở nên khôn ngoan.
Cô tịch hay tĩnh lặng không bao giờ có nghĩa là cô đơn, cô lập hay chạy trốn, né tránh…mà đó thực sự là một cuộc trở lại với chính mình, trở về với những mối tương quan vốn có của chúng ta.
Bạn thân mến! Cuộc sống muôn màu, đường muôn nẻo. Sống trong một xã hội phát triển với những lo toan, tính toán bộn bề. Tôi thiết nghĩ, bạn hay tôi đều cần có những khoảng thời gian tĩnh lặng để nhìn lại mình. Để rồi từ đó, chúng ta sẽ có những kế hoạch, hướng đi mới cho đời mình. Với những dòng chữ thân thiện này, ước mong sao những ai đang và sẽ đọc được bài viết này sẽ tìm lại cho mình Phút nhìn lại trong cuộc đời. Cũng từ đây, chúng ta sẽ tìm được giá trị của cuộc sống mình đang có.

Huế, mưa năm Canh Dần
Nguyễn Ái

Phút nhìn lại…

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» mong a.c.e danh vai phút nhé?
» 5 phút / ngày cho Lời Chúa 08/12/2011
» 5 phút / ngày cho Lời Chúa 24/12/2011
» 5 phút / ngày cho Lời Chúa 16/12/2011
» 5 phút / ngày cho Lời Chúa 02/12/2011