HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI
CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN CỦA HỘI HỌC SINH - SINH VIÊN KẺ GAI!

Nếu là thành viên của diễn đàn, bạn vui lòng ĐĂNG NHẬP!

Nếu là khách và chưa có tài khoản của diễn đàn, bạn hãy ĐĂNG KÝ làm thành viên!

Chúc vui vẻ! Xin cảm ơn!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang ChủLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
. .
Cầu chúc cho anh chị em: - Vừa đủ HẠNH PHÚC để giữ tâm hồn được ngọt ngào. - Vừa đủ THỬ THÁCH để giữ bạn luôn kiên nhẫn. - Vừa đủ MUỘN PHIỀN để giữ bạn thật sự là Man. - Vừa đủ HY VỌNG để cho bạn được hạnh phúc. - Vừa đủ THẤT BẠI để bạn mãi khiêm nhường. - Vừa đủ THÀNH CÔNG để giữ bạn mãi nhiệt tâm. - Vừa đủ BẠN BÈ để bạn được an ủi. - Vừa đủ VẬT CHẤT để đáp ứng các nhu cầu vật chất của bạn. - Vừa đủ NHIỆT TÌNH để bạn cho đời thêm hân hoan. - Vừa đủ NIỀM TIN để xua tan những thất vọng.

Share

chiếc áo....

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
ainguyen
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
Oº°‘¨ Năm nhất ¨‘°ºO
ainguyen

Nam Ngày tham gia : 28/10/2010
Money ($) : 5017
Địa chỉ : Hue
Tính cách - Tâm trạng : Vui, Khoe
Công việc - Sở thích : Sinh vien
Quan niệm sống : Song la khong cho doi

chiếc áo.... Empty
Bài gửiTiêu đề: chiếc áo....   chiếc áo.... I_icon_minitimeThu Nov 04, 2010 10:34 am

Chiếc Áo...
Một mùa xuân nữa lại về, trong những ngày cuối cùng của năm cũ dường như ai ai cũng nô nức sửa soạn trong nhà, ngoài cữa một cách tươm tất để có thể đón một cái tết thật đầm ấm trong chính ngôi nhà bé nhỏ của mình. Gia đình tôi cũng vậy, sau bao tháng ngày vất vả lo toan đây ctôi mới có thời gian được thể hiện tình cảm của mình với các đấng sinh ũng là thời điểm mọi người trong gia đình được quy tụ đông đủ bên nhau. Có một ngày tôi được Cha giao cho nhiệm vụ chở Mẹ đi chợ, tôi rất hớn hở với công việc của mình vì sau bao tháng ngày xa gia đình để kiếm tìm tri thức giờ đây thành.
Tôi và Mẹ cùng đi chợ, trước tiên chúng tôi rảo qua các gian hàng thực phẩm để lựa chọn cho mình những loại rau, củ, quả thích hợp được dùng trong những ngày tết.Tiếp đến chúng tôi quay trở lại với quầy bán quần áo, Mẹ là nhân vật chính trong buổi đi chợ đó cho nên tôi chỉ việc xem các thao tác của mẹ và lâu lâu có những câu hỏi để xóa đi tính to mò của mình. Mẹ bảo: “ Mẹ phải mua cho mấy anh em mỗi đứa một bộ áo mới để mặc” bởi đó, Mẹ phải thật kỹ lưỡng trong việc chọn kích cỡ, màu áo…Cuối cùng Mẹ cũng chọn ra được những bộ áo quần thật ưng ý cho những đứa con yêu của mình.
Chiếc áo Mẹ mua cho tôi hồi nào giờ đây vẫn còn, mỗi lần mang lại chiếc áo ấy lòng tôi như thấy ấm lên, ấm lên bởi những sợi chỉ yêu thương được Mẹ thêu dệt trong từng ngày sống của mình. Chiếc áo là vật để che chở cho tấm thân mỗi khi nắng gió hay những lúc đông về, khi nghĩ về chiếc áo lòng tôi lại dợn lên nỗi niềm về chính cuộc đời của mình.
Chiếc áo kia từ đâu mà có? Nó được làm ra như thế nào? Phải chăng chiếc áo kia được tạo ra từ những sợi chỉ nhỏ mà công lao đầu tiên chúng ta phải nói tới đó là những con tằm, những con tằm đã cho ra những cái kén để rồi từ đó sợi chỉ mới có mặt. Những sợi chỉ kia tuy nhỏ nhắn, đơn lẽ nhưng qua những bàn tay khéo léo của những người thợ dệt những tấm vải mới đã được hình thành và được đem đi xuất khẩu trong và ngoài nước.
Chiếc áo là sản phẩm của bao người đã “ giải nắng dầm mưa”, đã “thức khuya dậy sớm” mới có được. Từ những con tằm bé nhỏ, những sợi chỉ mỏng manh cộng thêm vào đó sức lao động miệt mài của con người, Chiếc áo mới đã ra đời và để lại cho đời nhiều ý nghĩa.
Cuộc sống của chúng ta cũng vậy, mỗi một người đều có những đức tính khác nhau và ẩn chứa đằng sau nó là những tật xấu, những thói quen tốt. Điều quan trọng là chúng ta biết cách lắng nghe và sửa chữa những tật xấu của mình để chúng ta được hoàn thiện hơn trong tương lai dẫu biết rằng “ nhân vô thập toàn”.
Chiếc áo đời ta sẽ được thêu dệt nên bằng những đức tính của mình, bằng những sự gọt dũa, cắt tỉa mà ta chịu khó học tập từng ngày trong chính cuộc sống của mình. Nó sẽ đẹp hơn, thơm hơn và ý nghĩa hơn bởi đó chính là sự cố gắng của chính ta trong một thế giới đầy xáo trộn này.
Bạn thân mến! cuộc sống hiện tại với đầy những khó khăn và thách đố, mỗi chúng ta hãy cùng nhau cố găng để khám phá hết những Chân giá trị của cuộc sống và tìm kiếm những viên Ngọc đang ẩn dấu trong chính tâm hồn mình bạn nhé.

Huế, mùa mưa 2010

Nguyễn Ái

chiếc áo....

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang